เจาะลึก เต็นท์ Naturehike รุ่นไหนดี? คู่มือเลือกเต็นท์ให้ตรงสาย ระหว่าง “มือใหม่คาร์แคมป์” กับ “สายเดินป่าแบกเป้”
หากพูดถึงแบรนด์เต็นท์ยอดนิยมอันดับต้นๆ ของเมืองไทยในยุคนี้ ชื่อของ Naturehike ย่อมอยู่ในใจของทุกคนอย่างแน่นอน ด้วยจุดเด่นด้านวัสดุเกรดพรีเมียม เสาอลูมิเนียมคุณภาพสูง และระบบกันน้ำที่ทนทาน ในราคาที่จับต้องได้ง่าย แต่ด้วยรุ่นที่มีให้เลือกเยอะมาก หลายคนจึงสงสัยว่า เต็นท์ Naturehike รุ่นไหนดี ที่เหมาะกับการใช้งานจริงของเรามากที่สุด? บทความนี้จะพาคุณไปเปรียบเทียบสเปก ฟังก์ชัน และรุ่นยอดฮิตแบบครบจบในที่เดียว
สำหรับ มือใหม่ & คาร์แคมป์ (Car Camp)
เน้นพื้นที่ภายในกว้าง เพดานสูง ยืนแต่งตัวได้ กางเร็วอัตโนมัติ น้ำหนักไม่ใช่อุปสรรคเพราะขนใส่ท้ายรถ รุ่นแนะนำ: P-Series, Village 6.0, Village 13
สำหรับ สายเดินป่า & แบกเป้ (Ultralight)
เน้นน้ำหนักเบาพิเศษ (1.4 – 2 กก.) แพ็กเกจขนาดกะทัดรัด ลู่ลม ทนลมพายุบนยอดเขา กันน้ำ 3,000-4,000mm รุ่นแนะนำ: Cloud Up 2, Mongar 2, Star Trails
1. เช็กลิสต์สำคัญ: มือใหม่ vs สายเดินป่า ต้องการเต็นท์ต่างกันอย่างไร?
ก่อนจะตัดสินใจเลือกรุ่นเต็นท์ สิ่งสำคัญที่สุดคือการทำความเข้าใจความต้องการของทริปการเดินทางของคุณ เพราะเต็นท์ที่ดีที่สุดไม่ได้แปลว่าต้องแพงที่สุด แต่คือเต็นท์ที่ตอบโจทย์รูปแบบการแคมป์ปิ้งของคุณมากที่สุดครับ
-
⚖️ 1. น้ำหนักและขนาดเมื่อพับเก็บ (Weight & Pack Size)
– สายเดินป่า (Backpacker / Trekking): ทุกขีดมีความหมาย ควรเลือกเต็นท์ที่มีน้ำหนักรวมไม่เกิน 1.5 – 2.2 กิโลกรัม เพื่อไม่ให้เป็นภาระต่อหัวเข่าและแผ่นหลังขณะเดินขึ้นเขาหลายกิโลเมตร
– มือใหม่ & คาร์แคมป์ (Car Camping): ไม่จำเป็นต้องจำกัดน้ำหนัก สามารถเลือกเต็นท์หนัก 3 – 15 กิโลกรัมได้สบาย เพราะขนใส่ท้ายรถ ขับไปถึงจุดกางเต็นท์แล้วยกกางได้ทันที -
⛺ 2. โครงสร้างและระบบการกาง (Setup & Structure)
– เต็นท์โดมเสาไขว้ (Freestanding Dome): ทรงมาตรฐานที่กางง่ายมาก เสาอลูมิเนียมไขว้กัน สามารถตั้งอยู่ได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องปักสมอบก เหมาะกับพื้นที่หลากหลาย ทั้งพื้นดิน ลานหิน หรือศาลาไม้
– เต็นท์กางอัตโนมัติ (Automatic / Quick-Pitch): โครงสร้างแบบกางร่ม เพียงดึงสลัก โครงเต็นท์จะกางออกพร้อมใช้งานภายในเวลาไม่กี่นาที เหมาะอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่และครอบครัว -
🌧️ 3. ระดับการกันน้ำและการระบายอากาศ (Waterproof Rating & Airflow)
– ค่ากันน้ำของเต็นท์ Naturehike มีตั้งแต่ PU2000mm ไปจนถึง PU4000mm ซึ่งสำหรับสภาพอากาศประเทศไทยที่อาจเจอฝนตกหนักแบบไม่คาดฝัน ค่า PU2000mm ขึ้นไปถือว่าเพียงพอต่อการรับมือฝนตกต่อเนื่องได้อย่างมั่นใจ
– ควรเลือกเต็นท์ที่มี หน้าต่างหรือประตู 2 ทิศทาง พร้อมมุ้ง B3 Mesh คุณภาพสูง เพื่อป้องกันแมลงและระบายอากาศ ไม่ให้อบอ้าวในคืนที่อากาศร้อนชื้น -
🏠 4. พื้นที่ภายในและความสบาย (Space & Comfort)
– หากไปแบบครอบครัว มีเด็กเล็ก หรือชอบถ่ายรูปแต่งแคมป์สวยๆ เต็นท์ทรงเคบิน (Cabin Tent) เพดานสูง 1.8-2 เมตร จะช่วยให้คุณยืนเปลี่ยนเสื้อผ้าได้ ไม่ต้องก้มหรือคลาน นอนสบายเหมือนอยู่บ้าน
2. ตารางสรุปเปรียบเทียบสเปก เต็นท์ Naturehike ยอดนิยม 7 รุ่น
เพื่อช่วยให้คุณเห็นภาพชัดเจน เราได้สรุปเปรียบเทียบข้อมูลสำคัญของทั้ง 7 รุ่นยอดฮิต ทั้งกลุ่มสายชิลและสายลุยไว้ในตารางด้านล่างนี้ครับ
| รุ่นเต็นท์ | กลุ่มเป้าหมาย | ความจุ | น้ำหนักประมาณ | ค่ากันน้ำ (PU) | ราคาประมาณ |
|---|---|---|---|---|---|
| Naturehike P-Series | มือใหม่ / คาร์แคมป์ | 2-4 คน | ~2.1 – 2.8 กก. | PU 2000mm | ฿2,400 |
| Naturehike Dome UPF50+ | มือใหม่ / งบประหยัด | 2-3 คน | ~2.4 กก. | PU 2000mm | ฿2,300 |
| Village 6.0 (2nd Gen) | ครอบครัว / กางออโต้ | 3-4 คน | ~14.0 กก. | PU 2000mm | ฿8,300 |
| Village 13 Flagship | ครอบครัวใหญ่ / Glamping | 4-8 คน | ~22.0 กก. | PU 2000mm | ฿11,800 |
| Cloud UP 2 Ultralight | สายเดินป่า / แบกเป้ | 2 คน | ~1.4 – 1.7 กก. | PU 3000-4000mm | ฿4,300 |
| Mongar 2 Ultralight | สายเดินป่า / ลานหิน | 2 คน | ~1.8 – 2.1 กก. | PU 4000mm | ฿4,900 |
| Star Trails 10D EXT | เทรคกิ้งโปร / ไฮเอนด์ | 1-2 คน | ~1.2 – 1.5 กก. | PU 2000-3000mm | ฿8,600 |
3. เต็นท์ Naturehike สำหรับ “มือใหม่ ครอบครัว และสายคาร์แคมป์”
สำหรับผู้เริ่มต้นแคมป์ปิ้ง หรือคนที่ขับรถไปกางเต็นท์ตามลานกางเต็นท์ยอดนิยม จุดเด่นที่คุณควรเน้นคือกางง่าย ไม่อึดอัด และพื้นที่ใช้สอยกว้างขวาง นี่คือ 4 รุ่นที่ตอบโจทย์ดีที่สุดครับ
1. Naturehike P-Series Camping Tent (รุ่น P2 / P3 / P4)
เต็นท์โดมรุ่นยอดฮิตตลอดกาลที่มือใหม่แทบทุกคนต้องเคยผ่านตา! โครงสร้างเสาอลูมิเนียมเกรด 7001 น้ำหนักเบาแต่ทนทาน แข็งแรงกว่าเสาไฟเบอร์กลาสทั่วไปอย่างเห็นได้ชัด กางง่ายคนเดียวก็ประกอบเสร็จใน 5-10 นาที ผ้าโพลีเอสเตอร์ 210T เคลือบกันน้ำ PU2000mm พร้อมสารเคลือบกันแดด UPF50+ ป้องกันความร้อนและรังสียูวีได้เป็นอย่างดี
- เสาโครงเต็นท์: 7001 Aviation Aluminum Alloy แข็งแรง ทนลมได้ดีเยี่ยม
- วัสดุผ้า: 210T Polyester เคลือบกันน้ำ PU 2000mm + กันแดด UPF50+
- การระบายอากาศ: มุ้งตาข่าย B3 ป้องกันยุงและแมลงตัวเล็ก พร้อมประตูเปิดได้ 2 ด้าน
- เหมาะสำหรับ: มือใหม่เริ่มต้นแคมป์ปิ้ง, แคมป์ปิ้งคาร์แคมป์ริมอ่างเก็บน้ำ, นอนชิลในสวน
2. Naturehike Village 13 (Ultimate Flagship Ti เต็นท์อัตโนมัติ)
ถ้าคุณต้องการความหรูหรา กว้างขวาง และความสะดวกสบายขั้นสุด Village 13 คือคำตอบที่ดีที่สุด! ด้วยพื้นที่ภายในขนาดใหญ่ถึง 13 ตารางเมตร แบ่งสัดส่วนได้ 2 ห้องนอน หรือ 1 ห้องนอนใหญ่พร้อมโซนห้องนั่งเล่น (Living Room) ความสูงเต็นท์ 1.8-2.0 เมตร ยืนเดินได้สบายโดยไม่ต้องก้มหลัง และที่สำคัญคือกางด้วยระบบอัตโนมัติ ไม่ต้องเสียเวลาต่อเสาทีละท่อน
- ระบบการกาง: Automatic Quick Pitch กางเสร็จภายใน 3-5 นาที
- พื้นที่และการใช้งาน: จุ 4-8 คน มีม่านกั้นห้องนอนแยกสัดส่วนชัดเจน พร้อมไฟแถบ LED ในตัว
- ระบายอากาศ: หน้าต่างบานใหญ่รอบทิศทาง 360 องศา ลมพัดผ่านได้สบาย ไม่ร้อนอบอ้าว
- เหมาะสำหรับ: ครอบครัวใหญ่, กลุ่มเพื่อนสาย Glamping ปาร์ตี้ริมลานแคมป์
3. Naturehike Village 6.0 (2nd Generation เต็นท์เปิดอัตโนมัติ)
รุ่นปรับปรุงโฉมใหม่ (Generation 2) ที่ออกแบบมาเพื่อตอบโจทย์ครอบครัวขนาดพ่อแม่ลูก 3-4 คน หรือคู่รักที่ชอบพื้นที่กว้างขวาง โครงสร้างผนังตั้งตรงแบบ House Style ช่วยเพิ่มปริมาตรห้องให้โปร่งโล่ง พร้อมเทอเรสกันสาดด้านหน้าที่กางออกเป็นหลังคานั่งจิบกาแฟได้สบาย
- ความจุ: รองรับที่นอนเป่าลมขนาดใหญ่ สำหรับ 3-4 คนได้อย่างลงตัว
- ระบบเปิดกาง: กลไกอัตโนมัติแบบกดสลัก กางและพับเก็บได้ง่ายดายโดยไม่ต้องออกแรงมาก
- ดีไซน์ระบายอากาศ: หน้าต่างเปิดรับลม 4 ด้าน พร้อมฟลายชีทกันฝนคลุมมิดชิด
- เหมาะสำหรับ: ครอบครัว 3-4 คน ที่ต้องการเต็นท์ขนาดพอดี ไม่ใหญ่เกินไปจนกินที่ในรถ
4. Naturehike เต็นท์โดม UPF50+ 2-3 คน (แบบพกพา)
ตัวเลือกยอดประหยัดสำหรับผู้ที่ต้องการเต็นท์ทรงโดมเรียบง่าย น้ำหนักเบา และกันแดดกันรังสียูวีได้อย่างมีประสิทธิภาพ ตัวผ้าด้านนอกเคลือบ UPF50+ สะท้อนความร้อน ช่วยให้อุณหภูมิภายในเต็นท์ไม่ร้อนจัดขณะตั้งแคมป์ริมชายหาดหรือกลางแจ้ง
- น้ำหนัก: ประมาณ 2.4 กก. พับเก็บเล็ก พกพาใส่รถเก๋งหรือมอเตอร์ไซค์ง่าย
- ฟังก์ชันกันแดด: สารเคลือบ Silver Coating UPF50+ ป้องกันแดดแรงได้ดี
- การใช้งาน: นอน 2 คนกำลังสบาย หรือ 3 คนสำหรับผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
- เหมาะสำหรับ: ปิกนิกวันหยุด, ตั้งแคมป์ริมทะเล, แคมป์ปิ้งสวนส่วนตัว
4. เต็นท์ Naturehike สำหรับ “สายเดินป่า แบกเป้ และ Ultralight”
สำหรับนักเดินป่าสายเทรคกิ้งที่ต้องแบกสัมภาระเดินขึ้นดอย 10-20 กิโลเมตร เต็นท์ที่ดีต้อง เบา, ลู่ลม, และกันฝนได้ 100% ซึ่ง Naturehike ขึ้นชื่ออย่างยิ่งในเรื่องเต็นท์ Ultralight ที่เทียบชั้นแบรนด์ยุโรปได้ในราคาที่คุ้มค่ากว่าหลายเท่าตัว
5. Naturehike Cloud UP 2 Ultralight (รุ่นยอดนิยม 2 คน)
นี่คือเต็นท์ระดับ Legendary ของวงการเดินป่าไทย! Cloud UP 2 ได้รับการยอมรับจากนักเดินป่าทั่วประเทศ ด้วยน้ำหนักตัวที่เบามาก (รุ่นผ้า 20D หนักเพียงประมาณ 1.4 กิโลกรัม) โครงสร้างเสาอลูมิเนียมรูปตัว Y ชิ้นเดียวที่กางง่ายและรวดเร็ว รูปทรงเต็นท์สอบลู่ลม ช่วยลดแรงปะทะของลมกรรโชกบนสันเขาอย่างโมโกจู ภูแว หรือดอยม่อนจองได้อย่างยอดเยี่ยม
- น้ำหนักเต็นท์: เบาพิเศษเพียง 1.4 – 1.7 กก. (ขึ้นกับรุ่นผ้า 20D ซิลิโคน หรือ 210T)
- ระดับการกันน้ำ: สูงถึง PU 3000mm – 4000mm ซีลตะเข็บกันน้ำรอบตัว มั่นใจแม้ฝนตกหนัก
- ความทนลม: ทรงลาดต่ำช่วยลดแรงต้านลม เสาอลูมิเนียม 7001 เหนียว ยืดหยุ่น ไม่หักง่าย
- เหมาะสำหรับ: นักเดินป่าขึ้นยอดดอย, แบกเป้เที่ยวต่างประเทศ, นักปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง
6. Naturehike Mongar 2 Ultralight (เต็นท์ 2 ประตู 20D)
หากคุณชื่นชอบการเดินป่าแต่รู้สึกว่า Cloud Up อึดอัดเกินไป Mongar 2 คือคำตอบที่สมบูรณ์แบบที่สุด! ด้วยโครงสร้างเสาคู่ไขว้แบบ Freestanding กางบนลานหินหรือพื้นไม้ได้โดยไม่ต้องปักสมอบก และที่สำคัญคือมี ประตูเข้า-ออก 2 ด้าน ซ้าย-ขวา พร้อมชายคาเก็บเป้ส่วนตัว ไม่ต้องคลานข้ามกันเวลากลางคืน และระบายอากาศได้ยอดเยี่ยม ลดปัญหาไอน้ำเกาะในเต็นท์ (Condensation)
- โครงสร้างเสา: เสาอลูมิเนียมไขว้ Freestanding ยกย้ายจุดกางได้สะดวก กางบนลานหินได้
- ประตูคู่: 2 ประตู 2 ซุ้มเก็บสัมภาระ เพิ่มความสะดวกสบายเป็นสองเท่า
- วัสดุผ้า: 20D Silicone Coated Nylon กันน้ำระดับเทพ PU 4000mm เหนียว ทนการฉีกขาด
- เหมาะสำหรับ: การเดินป่าเป็นคู่ 2 คน หรือคนที่ต้องการพื้นที่กว้างขวาง นอนสบาย ไม่อึดอัด
7. Naturehike Star Trails Trekking Tent EXT (ผ้า 10D Ultralight)
สำหรับนักเดินป่าสายบุกเบิกที่ต้องการความเบาในระดับขีดสุด! Star Trails Trekking Tent ใช้เนื้อผ้าระดับนวัตกรรม 10D Silicone-Nylon ที่บางเฉียบแต่เหนียวแน่น ทนทานต่อแรงลมกรรโชกและฝนตกหนัก มีน้ำหนักตัวเบาจนแทบไม่รู้สึกว่าเป็นภาระในเป้ เหมาะสำหรับการเทรคกิ้งเส้นทางไกลหรือลุยเขาสูงทั้งในและต่างประเทศ
- เนื้อผ้า: 10D Ultralight Nylon เคลือบซิลิโคนคู่ เบาพิเศษ พับเก็บขนาดเล็กเท่ากระบอกน้ำ
- โครงสร้างเสา: เสาอลูมิเนียมน้ำหนักเบาเกรดโปร แข็งแรงทนต่อลมแรงบนเทือกเขาสูง
- พื้นที่จัดเก็บ: ซุ้มเก็บของขยายด้านหน้า (EXT) วางเป้ขนาดใหญ่ 60-70 ลิตร และรองเท้าเดินป่าได้มิดชิด
- เหมาะสำหรับ: นักเดินป่าสาย Thru-hiking, เทรคกิ้งบนเขาสูง, นักแบกเป้มืออาชีพ
5. 4 เคล็ดลับการดูแลรักษาเต็นท์ Naturehike ให้ทนทาน ใช้งานได้ยาวนานหลายปี
เต็นท์ Naturehike ผลิตจากวัสดุคุณภาพดีอยู่แล้ว แต่การดูแลรักษาที่ถูกต้องจะช่วยยืดอายุการใช้งานให้ทนทานนาน 5-10 ปีได้สบาย โดยมีข้อควรปฏิบัติดังนี้ครับ
- ใช้กราวชีท (Footprint) ปูรองพื้นเต็นท์เสมอ: ช่วยป้องกันเศษหิน กิ่งไม้แหลมคม และหนามทิ่มแทงพื้นเต็นท์ อีกทั้งยังช่วยป้องกันความชื้นและไอความเย็นจากพื้นดิน
- ตากเต็นท์ให้แห้งสนิท 100% ก่อนเก็บ: ข้อนี้สำคัญที่สุด! หากเก็บเต็นท์ที่มีความชื้น ผ้าเต็นท์จะขึ้นรา กลิ่นอับ และทำให้ เทปซีลตะเข็บ (Seam Tape) ร่อนละลาย เสียคุณสมบัติการกันน้ำทันที หากกลับจากทริปแล้วเต็นท์ยังชื้น ให้นำมากางผึ่งลมในที่ร่มจนแห้งสนิทก่อนพับเก็บ
- ห้ามซักเต็นท์ด้วยผงซักฟอกหรือเครื่องซักผ้าเด็ดขาด: สารเคมีรุนแรงและการปั่นจะทำลายสารเคลือบ PU และซิลิโคนกันน้ำ หากเต็นท์เปื้อนโคลน ให้ใช้ฟองน้ำนุ่มๆ ชุบน้ำสะอาดเช็ด หรือใช้สบู่สูตรอ่อนโยนลูบเบาๆ เท่านั้น
- ปักสมอบก 45 องศา และดึงเชือกขึงเต็นท์ให้ตึง: เวลาเจอลมฝน การดึงเชือกสมอบกจะช่วยกระจายแรงลม ทำให้โครงสร้างเต็นท์ไม่บิดงอ และป้องกันไม่ให้ผ้าฟลายชีทด้านนอกแนบติดกับมุ้งด้านใน ช่วยไม่ให้น้ำฝนซึมผ่าน
🏕️ สรุปฟันธง: เลือกซื้อเต็นท์ Naturehike รุ่นไหนดีที่สุดสำหรับคุณ?
• มือใหม่ เพิ่งเริ่มแคมป์ปิ้ง / เน้นคุ้มค่า: เลือก Naturehike P-Series (฿2,400) ทนทาน กางง่าย เสาอลูมิเนียม อยู่ยาวๆ ได้หลายปี
• สายครอบครัว / คาร์แคมป์ ชอบความหรูหรา ยืนสบาย: เลือก Naturehike Village 13 (฿11,800) หรือ Village 6.0 (฿8,300) กางเร็วอัตโนมัติ พื้นที่กว้างเหมือนห้องนอนเคลื่อนที่
• สายเดินป่า แบกเป้ขึ้นดอย เน้นน้ำหนักเบา คล่องตัว: เลือก Naturehike Cloud UP 2 (฿4,300) เบาเพียง 1.4-1.7 กก. ลู่ลมดีเยี่ยม
• สายเดินป่าที่ชอบความสบาย กางบนลานหินได้ มีประตู 2 ด้าน: เลือก Naturehike Mongar 2 (฿4,900) เสา Freestanding อยู่สบาย ไม่อึดอัด
💡 คำแนะนำ: อย่าลืมตรวจสอบอุปกรณ์เสริม เช่น กราวชีท (Footprint) และค้อนตอกสมอบก เพื่อให้การแคมป์ปิ้งของคุณสะดวกสบายและปลอดภัยที่สุดครับ!
![]()

